Tạo bài đăng của bạn

Cảnh báo 80% ca đột tử có nguyên nhân do rối loạn nhịp tim

Cùng Hello Bacsi áp dụng các cách sau để phòng ngừa đột tử nhé!

-----------------------

💝Chào thành viên mới - Tặng Evoucher GotIt 50k mua sắm trên nhiều sàn thương mại điện tử như Shopee, Lazada, CGV, Grab, Vinmart,

Nhấn đăng ký để hỏi bác sĩ trực tuyến miễn phí và không bỏ lỡ những video hữu ích khác về sức khỏe và tư vấn lối sống nhé!

1
17k
2 Bình luận
muốn đc chia sẻ

Chào bác sĩsĩ, em sinh năm 2012. Em biết là ba mẹ luôn yêu thương em , nhưng em không cảm nhận đc cái tình yêu thương đấy.Thứ duy nhất em kết bạn là với một chị 2009, nhưng chị ấy mất rồi. Em bắt đầu năm lớp 4 thì bắt đầu muốn chết.Em vẫn đang lên ý định chết một cách dã man nhất. Nhưng em sợ đau, nên cũng không dám làm. Mỗi khi buồn, điều em làm là ngồi đấy. Nói chuyện một mình rồi tự nói rằng mình sẽ ổn, tương lai còn nhiều thứ khác.Nhiều lúc ba mẹ mắng, em đã rút d*o ra rồi chuẩn bị đâm vào mạch máu mình(trước đây em có một đứa bạn từng lấy kéo chọc tĩnh mạch) Em tự hỏi rằng liệu lý do ta sống? Tại sao em lại sống bởi những tiếng chửi bất công ,tại sao em lại luôn bị coi là người chịu trách nghiệm? Em chán sống lắm rồi, em còn lleen kế hoạch năm nay(2024) em sẽ t* t* ở sông Hồng để giải thoát.Nhiều lúc, em tưởng tượng có một người bạn.

Em làm rất nhiều trắc nghiệm về vấn đề này, và chắc chắn là em bị trầm cảm

Gần đây em thích cắn người khác, hoặc cắn mình, liệu em có

... Xem thêm
1
17k
4 Bình luận
Biến cố khiến cô gái 23 tuổi giảm đột ngột 40kg

Sự kiện đau lòng dẫn đến hậu quả nghiêm trọng

Câu chuyện về cô gái 23 tuổi tên K.V.S. là minh chứng cho những biến cố kinh hoàng có thể dẫn đến hậu quả sức khỏe nghiêm trọng. Từng sở hữu vóc dáng khỏe mạnh với cân nặng 74kg, K.V.S. bỗng chốc phải đối mặt với căn bệnh suy dinh dưỡng nặng nề, chỉ còn 34kg sau một năm.

Biến cố nghiệt ngã

Nguyên nhân bi thảm xuất phát từ một mâu thuẫn trong cuộc sống cá nhân khiến K.V.S. tìm đến hành động tự tử bằng cách uống hóa chất tẩy rửa bồn cầu. May mắn được gia đình phát hiện và đưa đi cấp cứu kịp thời, K.V.S. thoát chết nhưng lại mang trên mình di chứng nặng nề.

Hậu quả dai dẳng và hành trình điều trị gian nan

Chất độc ăn mòn trong hóa chất tẩy rửa đã gây tổn thương nghiêm trọng cho đường tiêu hóa trên của K.V.S., dẫn đến tình trạng co rút, chít hẹp và thắt chặt thực quản. Hậu quả là K.V.S. hầu như không thể ăn uống, dẫn đến sụt cân

... Xem thêm
Biến cố khiến cô gái 23 tuổi giảm đột ngột 40kgBiến cố khiến cô gái 23 tuổi giảm đột ngột 40kg
1
17k
1 Bình luận
Khó thở và 6 nguyên nhân thường gặp đừng chủ quan

Đừng chủ quan nếu bạn khó thở. Dưới đây là 6 nguyên nhân khiến bạn khó thở, nguyên nhân cuối cùng khiến bạn không ngờ tới!

------------------

💝Chào thành viên mới - Tặng Evoucher GotIt 50k mua sắm trên nhiều sàn thương mại điện tử như Shopee, Lazada, CGV, Grab, Vinmart,

Nhấn đăng ký để hỏi bác sĩ trực tuyến miễn phí và không bỏ lỡ những video hữu ích khác về sức khỏe và tư vấn lối sống nhé!

1
17k
1 Bình luận
chóng mặt cảm giác mọi thứ xoay vòng vòng là bị sao?

Chào mng,

Em năm nay 24t làm công việc cường độ cao nên hay bị stress. Lâu lâu em có bị chóng mặt, cảm giác mọi thứ xoay vòng vòng không đứng nổi, nặng thì còn buồn nôn. Cho hỏi là em bị gì ạ?

1
17k
4 Bình luận
Tim đập nhanh

Dạ chào bác sĩ, em năm nay 30t, trước đây hơn 1 tháng em đi chợ thì tim đột nhiên đập nhanh lên 150 nhịp và phải dừng lại ngồi nghỉ 10' thì tim mới về lại mức bình thường, lúc đó em nghĩ là do căng thẳng hoặc thời tiết nóng quá nên bỏ qua không quan tâm. Sau 2 tuần tiếp theo em lại bị 1 lần như vậy nữa tim lên 133 khi đang đi rồi lại hạ trong vài chục giây, em lo lắng nên đi khám tại phòng khám tỉnh, làm các xét nghiệm, đo điện tim, siêu âm tim và thử máu men tim thì các chỉ số đều ở mức bình thường, em đi khám đo huyết áp mạch đều đập trên 90 nhịp nhưng dưới 100 nhịp và huyết áp 140/80, nhưng khi đo huyết áp tại nhà em chỉ đo được từ 125/78 đổ lại. Bác sĩ nói em bị nhịp tim nhanh và rối loạn lo âu, nên cho em dùng thuốc contisor 2.5 kèm 1 số thuốc an thần. Em uống được 5 ngày, thì thấy huyết áp mình hay bị thấp và có hiện tượng ngồi xuống hoặc nằm xuống bị chóng mặt khi đứng dậy. Em tự ý bỏ thuốc contisor sau 5 ngày uống. Sau 2 ngày không uống contisor nữa em có đeo đồng hồ thông m

... Xem thêm
0
17k
2 Bình luận
Chào mừng thành viên mới tháng 05-2024

✌️ Cùng chào mừng tất cả các thành viên mới tham gia vào Cộng đồng Hello Bacsi trong tháng 05/2024 cả nhà ơi!!!

😍 Khi là thành viên cộng đồng bạn sẽ được các quyền lợi hấp dẫn:

✅ Tham gia tất cả các Hoạt động/Minigame, săn evoucher mua sắm Shopee, Lazada, Tiki, Siêu thị,...

MỪNG 1/6 VỚI MINIGAME BÉ TÌM ĐƯỜNG ĐÚNG - MẸ TRÚNG 50K

✅ Hỏi bác sĩ Online 24/7 để được trả lời hoàn toàn miễn phí! => Tạo câu hỏi

✅ Giao lưu chia sẻ kinh nghiệm với các chị/em cộng đồng => Tạo bài đăng

👉 Nào bắt đầu tạo câu hỏi đầu tiên để giao lưu với B

... Xem thêm
1
17k
0 Bình luận
Bị "Bơ" - Ghosting là gì? Quy tắc vàng khi bị Ghosting trong tình yêu

Bị "bơ" hay Ghosting là hành vi đột ngột cắt đứt mọi liên lạckhông có lời giải thích hay lời tạm biệt nào với người mà bạn đang tìm hiểu hoặc hẹn hò. Hành vi này thường gây ra nhiều tổn thươngmất mát cho người bị "bơ".

Dấu hiệu nhận biết bạn bị "bơ":

• Tin nhắn, cuộc gọi không được hồi đáp mặc dù đối phương vẫn online.
  • Tránh mặt hoặc lảng tránh khi gặp bạn.
  • Mạng xã hội bỗng dưng im ắng hoặc ẩn đi.

Tại sao người ta lại "bơ"?

Có nhiều lý do khiến một người "bơ" bạn, bao gồm:

• Họ không còn hứng thú với mối quan hệ này.
  • Họ gặp vấn đề cá nhân mà không muốn chia sẻ.
  • Họ sợ hãi
... Xem thêm
Bị "Bơ" - Ghosting là gì? Quy tắc vàng khi bị Ghosting trong tình yêuBị "Bơ" - Ghosting là gì? Quy tắc vàng khi bị Ghosting trong tình yêu
Bị "Bơ" - Ghosting là gì? Quy tắc vàng khi bị Ghosting trong tình yêuBị "Bơ" - Ghosting là gì? Quy tắc vàng khi bị Ghosting trong tình yêu
0
17k
1 Bình luận
Khủng hoảng hiện sinh: Vượt qua bế tắc, tìm kiếm chân lý cuộc sống để tìm cách giải thoát cho bản thân

Khủng hoảng hiện sinh là giai đoạn mà mỗi cá nhân đặt câu hỏi về ý nghĩa và mục đích sống, cảm thấy lạc lõng và bế tắc. Đây là trải nghiệm phổ biến, tuy nhiên nó có thể trở thành thử thách gian nan nếu không được giải quyết thấu đáo.

Bài viết này sẽ cung cấp thông tin về khủng hoảng hiện sinh, đồng thời gợi ý cách thức để bạn vượt qua giai đoạn khó khăn này và tìm kiếm ý nghĩa cho cuộc sống của bản thân.

1. Khủng hoảng hiện sinh là gì?

Khủng hoảng hiện sinh (hay còn gọi là khủng hoảng bản thể) là giai đoạn mà một cá nhân bắt đầu đặt câu hỏi về những giá trị cốt lõi, ý nghĩa cuộc sống và vị trí của bản thân trong vũ trụ. Những câu hỏi thường gặp trong giai đoạn này bao gồm:

• Tại sao tôi lại ở đây?
  • Mục đích sống của tôi là gì?
  • Cuộc sống có ý nghĩa gì?
  • Sau khi chết sẽ ra sao?
  • Tôi là ai?

Khủng hoảng hiện sinh có thể xuất hiện do nhiều yếu tố, bao gồm:

... Xem thêm
Khủng hoảng hiện sinh: Vượt qua bế tắc, tìm kiếm chân lý cuộc sống để tìm cách giải thoát cho bản thânKhủng hoảng hiện sinh: Vượt qua bế tắc, tìm kiếm chân lý cuộc sống để tìm cách giải thoát cho bản thân
Khủng hoảng hiện sinh: Vượt qua bế tắc, tìm kiếm chân lý cuộc sống để tìm cách giải thoát cho bản thânKhủng hoảng hiện sinh: Vượt qua bế tắc, tìm kiếm chân lý cuộc sống để tìm cách giải thoát cho bản thân

+ 4

1
17k
0 Bình luận
Tôi không biết bản thân nên làm gì ?

Tôi đang bị chứng rối loạn lo âu sau một vụ tai nạn giao thông. Khiến nửa gương mặt tôi có một vết thương. Quan trọng là tôi sắp gặp người mình thích và có thể để lại một vết sẹo rất to trên mặt và làm hủy dung mạo của tôi. Mong bác sĩ giúp tôi!

1
17k
2 Bình luận
Giới thiệu về nhóm
Tham gia cộng đồng Sức Khỏe Tinh Thần để đặt câu hỏi cho bác sĩ, chia sẻ câu chuyện của bạn, và tìm sự hỗ trợ về tâm lý,... Xem thêm
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!