Tạo bài đăng của bạn

📌 CÁCH ĐẶT CÂU HỎI CHO BÁC SĨ ĐỂ ĐƯỢC TRẢ LỜI NHANH NHẤT

Chào cả nhà iu,

Khi là thành viên của cộng đồng Hello Bacsi bạn sẽ được quyền lợi hấp dẫn nhất đó là hỏi bác sĩ hoàn toàn miễn phí! Nếu chưa là thành viên bạn vui lòng đăng ký TẠI ĐÂY nhé!

💬 Nhằm tạo điều kiện giúp cho các câu hỏi của các bạn gửi đến bác sĩ được tư vấn đầy đủ thông tin nhất, Admin có những chia sẻ về hướng dẫn đặt câu hỏi như sau:

1️⃣ Chọn đúng Cộng đồng để đặt câu hỏi bạn nhé! Hiện có các cộng đồng: Mang thai/ Nuôi dạy con/ Sức khỏe phụ nữ/ Tiểu đường/ Truyền Nhiễm/ Sức khỏe tinh thần/ Kiểm soát cân nặng/ Thể dục thể thao. Mỗi cộng đồng sẽ có bác sĩ chuyên khoa riêng sẵn sàng giải đáp các vấn đề của bạn.

2️⃣ Tạo câu hỏi mô tả đầy đủ thông tin/ vấn đề như: thời gian, triệu chứng, tiền sử bệnh, hình ảnh,... (Ví dụ: tuổi, thời gian bắt đầu triệu chứng, biểu hiện hay điều khiến bạn đang lo lắng nhất, câu

... Xem thêm
📌 CÁCH ĐẶT CÂU HỎI CHO BÁC SĨ ĐỂ ĐƯỢC TRẢ LỜI NHANH NHẤT📌 CÁCH ĐẶT CÂU HỎI CHO BÁC SĨ ĐỂ ĐƯỢC TRẢ LỜI NHANH NHẤT
1
15k
1 Bình luận
Trẻ ho nhiều về đêm làm sao hết? Cách làm giảm ho ban đêm cho trẻ

Trẻ ho về đêm, ho khi ngủ thường xuyên là một trong những biểu hiện sức khỏe khiến bố mẹ lo lắng. Nguyên nhân của tình trạng này là những căn bệnh liên quan tới đường hô hấp và thực quản mà các phụ huynh cần chú ý. Vậy Trẻ ho nhiều về đêm làm sao hết? Cùng tìm hiểu cách chữa ho về đêm cho trẻ nhé.

Trẻ ho nhiều về đêm làm sao hết? Cách làm giảm ho ban đêm

Trẻ ho về đêm do rất nhiều nguyên nhân, trên thực tế nhiều cha mẹ thấy trẻ bị ho nhiều, thường tự mua thuốc về để điều trị cho trẻ, dẫn đến tình trạng lạm dụng thuốc và điều trị không đúng. Trong khi trẻ bị ho có thể do môi trường ẩm mốc, thời tiết, gia đình có người hút thuốc lá, thuốc lào… Thậm chí khu vực sinh sống bụi bẩn, ô nhiễm không khí như gần đường, gần nhà máy…

- Khi trẻ bị ho, cha mẹ có thể sử dụng các loại thuốc ho tự chế từ thảo dược như mật ong ngâm chanh đào, lá hẹ, vỏ quýt hấp mật ong, hoa hồng hấp đường phèn…

- Đêm ngủ cần giữ ấm cơ thể cho trẻ, tránh để bị

... Xem thêm
1
15k
1 Bình luận
Vết chàm xanh có liên quan đến phát triển hệ thần kinh và trí não không?

Chào bác sĩ!

Em nghe các mẹ truyền miệng nhau rằng trẻ sơ sinh có nhiều hơn 8 vết chàm xanh là dấu hiệu trẻ có thể mắc chứng chậm phát triển trí tuệ. Điều này thực hư ra sao ạ?

1
15k
2 Bình luận
Cách tính chỉ số ngày sinh của con trong thần số học

Thần số học, hay còn gọi là Nhân số học, là một hệ thống sử dụng các con số để khám phá bản chất, tiềm năng và con đường cuộc đời của mỗi cá nhân. Áp dụng hệ thống này cho trẻ em, cha mẹ có thể hiểu rõ hơn về tính cách, tài năng và những thử thách mà bé có thể gặp phải trong tương lai.

Bài viết này sẽ hướng dẫn bạn cách tính chỉ số ngày sinh của con trong thần số học một cách đơn giản và chính xác, từ đó giúp bạn:

• Hiểu rõ hơn về tính cách và tiềm năng của bé: Mỗi con số trong thần số học mang một ý nghĩa riêng, hé mở những khía cạnh độc đáo trong tính cách và tài năng của bé.
  • Nuôi dưỡng và phát triển tối ưu: Nhận diện điểm mạnh và điểm yếu của bé giúp cha mẹ có phương pháp giáo dục phù hợp, tạo điều kiện để bé phát triển toàn diện.
  • Thấu hiểu và đồng hành cùng bé: Hiểu rõ những thử thách mà bé có thể gặp phải, cha mẹ sẽ có thêm sự kiên nhẫn và đồng hành cùng bé vượt qua nhữ
... Xem thêm
Cách tính chỉ số ngày sinh của con trong thần số họcCách tính chỉ số ngày sinh của con trong thần số học
Cách tính chỉ số ngày sinh của con trong thần số họcCách tính chỉ số ngày sinh của con trong thần số học

+ 6

0
15k
0 Bình luận
Chủ để ăn dặm

Em chào bác sĩ. Bác sĩ cho e hỏi là khi e nấu đồ ăn dặm cho con, e cho thịt, cá, rau (sồng) + say chung cùng với cháo, sau đó mới đem nấu chín. Em hỏi nấu như vậy có được không ạ? Có làm mất chất dinh dưỡng ko ạ? Thường e thấy các mẹ, chế biến rau , thịt cá sau đó mới đem xay chung cháo.

Em cám ơn ạ

0
15k
2 Bình luận
Phân của trẻ sơ sinh

Bé nhà em 20 ngày tuổi đi ngoài phân lúc sáng có bọt chiều lại đi ra phân xanh, cho em hỏi bé bị sao ạ

bé vẫn ăn ngủ hđ bình thường ạ

Cảnh báo: Hình ảnh sau đây có thể gây khó chịu cho một số người xem. Bạn nên cân nhắc trước khi xem.
Phân của trẻ sơ sinhPhân của trẻ sơ sinh
Phân của trẻ sơ sinhPhân của trẻ sơ sinh
1
15k
2 Bình luận
Mẹo dân gian chữa bé bị nấm lưỡi hiệu quả tại nhà

Nấm lưỡi (tưa miệng) là tình trạng phổ biến ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ, gây ra bởi nấm Candida albicans. Triệu chứng thường gặp là xuất hiện các mảng trắng bám trên lưỡi, má trong, vòm miệng và nướu của trẻ.

Mẹo dân gian chữa bé bị nấm lưỡi có thể giúp hỗ trợ điều trị hiệu quả và an toàn cho bé. Tuy nhiên, cần lưu ý rằng đây chỉ là biện pháp hỗ trợ, không thay thế cho việc khám và điều trị của bác sĩ.

Dưới đây là một số mẹo dân gian phổ biến:

1. Nước muối sinh lý:

• Nước muối sinh lý có tác dụng sát khuẩn, tiêu viêm, giúp làm sạch khoang miệng và loại bỏ nấm hiệu quả.
  • Cách sử dụng: Dùng gạc rơ lưỡi thấm vào dung dịch nước muối sinh lý và lau nhẹ nhàng trên bề mặt lưỡi, má trong, vòm miệng và nướu của trẻ.

2. Baking soda:

• Baking soda có tính kiềm nhẹ, giúp trung hòa độ axit trong khoang miệng, tạo môi trường không thuận lợi cho n
... Xem thêm
Mẹo dân gian chữa bé bị nấm lưỡi hiệu quả tại nhàMẹo dân gian chữa bé bị nấm lưỡi hiệu quả tại nhà
1
15k
1 Bình luận
10 bài thơ thai giáo tháng thứ 9 chuẩn bị đón con yêu chào đời

Đọc thơ thai giáo vừa là hình thức giúp mẹ bầu thư giãn, vừa là cách hữu hiệu để em bé phát triển khả năng nghe từ trong bụng mẹ. Dưới đây mình sẽ giới thiệu mẹ những bài thơ thai giáo tháng thứ 9 hay để mẹ có thể đọc cùng bé yêu mỗi ngày nhé!

Các bài thơ thai giáo hay

Thơ thai giáo cũng chia làm rất nhiều các chủ đề giống như khi cho các bé mầm non tập đọc. Vì vậy mẹ có thể thoải mái lựa chọn những bài thơ thuộc chủ đề dễ đọc, dễ hiểu để thai giáo đạt hiệu quả tốt nhất. Dưới đây là một số bài thơ thai giáo dễ thương, dễ hiểu gợi ý các mẹ bầu.

Bài thơ số 1 - Ngọt ngào lời ru

Ru hời! ru ơi!

Ru tròn giấc ngủ

Dịu hiền cơn gió

Ru hời! ru ơi!

Ru hời! ru ơi!

Ru mềm giấc trẻ

Nắng rơi khe khẽ

Ru hời! ru ơi!

À ơi!

Hương bưởi bên thềm

Thơm vào câu hát

Mẹ hiền ru con

À ơi!

Con nhoẻn môi cười

Từ trong giấc ngủ

Cuộc đời nở ho

... Xem thêm
10 bài thơ thai giáo tháng thứ 9 chuẩn bị đón con yêu chào đời10 bài thơ thai giáo tháng thứ 9 chuẩn bị đón con yêu chào đời
1
15k
2 Bình luận
Cúng thôi nôi bé gái ngày nào mẹ đã biết chưa?

Sắp đến ngày con tròn tuổi và mẹ đang băn khoăn cúng thôi nôi bé gái ngày nào thì hãy xem ngay giải đáp trong bài viết này nha

Ý nghĩa cúng thôi nôi cho bé gái.

Lễ cúng thôi nôi cho bé gái là lễ nhằm đánh dấu cột mốc quan trọng trong cuộc đời bé gái sau quãng thời gian 12 tháng đầu đời, bên cạnh đó cúng thôi nôi là lễ mà cha mẹ làm cho bé để bày tỏ lòng biết ơn, cảm tạ đến 12 bà mụ đã nhào nặn ra hình hài của bé và đồng thời cầu mong các thần linh phù hộ cho bé khỏe mạnh, ngoan ngoãn và nhiều may mắn...

2. Cúng thôi nôi bé gái ngày nào? Cách tính ngày cúng thôi nôi cho bé gái.

Cách tính ngày cúng thôi nôi cho bé gái được tính theo Âm lịch.

Ngày cúng thôi nôi cho bé gái sẽ tính như sau "gái lùi hai, trai lùi một" và "nam trồi nữ sụt". Tức là ngày cúng thôi nôi cho bé gái sẽ được tính lùi đi 2 ngày so với ngày sinh của bé gái.

Ví dụ: Bé gái được sinh vào ngày 9 thá

... Xem thêm
Cúng thôi nôi bé gái ngày nào mẹ đã biết chưa?Cúng thôi nôi bé gái ngày nào mẹ đã biết chưa?
1
15k
2 Bình luận
Trẻ sơ sinh tiêm lao không bị mưng mủ: Có nên lo lắng?

Việc trẻ sơ sinh tiêm lao không bị mưng mủ là hoàn toàn bình thường và không có gì đáng lo ngại.

Mưng mủ tại vết tiêm lao là một phản ứng bình thường của cơ thể đối với vắc-xin lao. Tuy nhiên, không phải tất cả trẻ em đều có biểu hiện này.

Theo khuyến cáo của Bộ Y tế Việt Nam, trẻ em sau khi tiêm lao có thể có các biểu hiện:

• Sưng, đỏ, đau nhẹ tại vết tiêm trong vòng 24-48 giờ đầu.
  • Sau 2-4 tuần, tại vị trí tiêm sẽ xuất hiện sẩn mủ (vết mưng mủ), có kích thước khoảng 5-10mm.
  • Sẩn mủ sẽ tự vỡ sau 1-2 tuần, để lại sẹo lõm.

Tuy nhiên, một số trẻ em có thể:

• Không có sẩn mủ hoặc sẩn mủ rất nhỏ.
  • Sẹo lõm cũng ít rõ ràng hơn
... Xem thêm
Trẻ sơ sinh tiêm lao không bị mưng mủ: Có nên lo lắng?Trẻ sơ sinh tiêm lao không bị mưng mủ: Có nên lo lắng?
1
15k
2 Bình luận
Giới thiệu về nhóm
Tham gia vào Cộng đồng Nuôi Dạy Con để chia sẻ kinh nghiệm và niềm vui làm cha mẹ! Đặc biệt, bạn còn có thể đặt câu hỏi ... Xem thêm
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo